TRỊ MỤN ẨN KHÔNG CẦN BHA

Thảo luận trong 'Chăm sóc da' bắt đầu bởi Olwen Đoàn, 4/12/19.

1. Olwen Đoàn

Olwen Đoàn Level 1 Thành viên

Hello mọi ngườiiii

Hôm nay mình muốn chia sẻ một ít kinh nghiệm về quá trình trị mụn ẩn đầy gian khổ của mình :((((.

Câu chuyện bắt đầu cách đây 2 năm, lúc ấy chả hiểu ăn uống sinh hoạt làm sao mà bỗng một sáng ngủ dậy tự nhiên thấy cái mặt mọc 1 đống mụn chi chít. Nhưng thời điểm ấy mình sống theo kiểu bất cần đời, chả quan tâm cái mặt mình ntn, suốt ngày cắm cổ cắm mặt vào cái đống bài tập. Cho tới bây giờ, khi đã nhận ra cái khuôn mặt mình nó tan nát đến mức như nào. Lúc ấy mới biết tập tành, mò mẫm các cách skincare trên mạng rồi tìm hiểu về mụn ẩn, bla bla,... Sau đó cũng đú đởn mua chai BHA của Paula's Choice về bôi lên mặt. Nhưng khổ cái là hình như da mình k hợp, xài khoảng 2 tháng thấy da chả có tiến triển gì, lại còn mọc lên mấy cục mụn viêm nữa :(((. Kể từ đó sợ xanh mặt luôn, vứt cái lọ BHA sang 1 bên. Mấy ngày sau lại lên mạng mò mẫm rồi rước em mask đất sét Kiehl về. Lần này thì thấy nó có hiệu quả nhưng siêu ít :(((. Mụn chỉ đẩy đc 2, 3 nốt, còn lại 90% mụn vẫn như vậy. Lúc ấy mình rất bất lực rồi stress. Chả hiểu cái da trâu gì mà bôi mọi thứ vẫn k trị được. Cuối cùng mình đành lựa chọn cách là đi nặn mụn nhưng mình dám k tin tưởng là sẽ thành công mấy. Ấy vậy mà không ngờ mình lại trị thành công mụn ẩn ấy mng ạ. Phải nói là mừng như đến tết, hiện tại bh mình vẫn chưa sạch hết mụn nhưng đã đỡ hơn rất rất nhiều so với ban đầu. Cụ thể là mình lên youtube xem mấy clip nặn mụn rồi học theo chứ mình k dám ra spa nặn mụn, mình rất sợ gặp phải spa dởm. Mình thấy nặn mụn ntn rất hiệu quả. Cách làm của mình như sau:

Mỗi tuần mình chỉ nặn mụn 1 lần và đặc biệt là mng nên nặn ở buổi tối, trước khi đi ngủ. Bởi vì sau khi nặn mụn xong làn da của các bạn sẽ bị tổn thương, sau khi nặn xong các bạn lên giường ngủ thì làn da mình sẽ được nghỉ ngơi, các vết tổn thương cũng mau lành hơn. Trước khi nặn mọi người nên rửa tay bằng xà phòng cho sạch sẽ, tiện thể rửa luôn dụng cụ nặn mụn bằng xà phòng. Sau đó nếu kĩ hơn thì mọi người thả cây nặn mụn vào nước sôi khoảng 1 phút ( riêng mình thì lâu lâu mới làm vì lười ^^), cuối cùng là mng hơ cây nặn mụn qua quẹt lửa. Vậy là bước khử trùng hoàn tất, có khi còn kĩ hơn cả spa ý^^. Về phần da mặt thì mng phải tẩy trang thật kĩ sau đó dùng sửa rửa mặt. Mình khuyến khích mấy bạn da mụn hãy thử loại srm Bija Innisfree, khá là tốt trong việc trị mụn cũng như làm mờ vết thâm, nhưng nếu loại srm bạn đang dùng thấy hợp thì cứ tiếp tục xài nhé, mình chỉ đưa ra lời khuyên thôi. Sau khi da sạch r thì nếu siêng các bạn hãy xông hơi để dễ nặn mụn, bản thân mình thỉnh thoảng mới làm vì lười nhưng mình thấy xông hơi như vậy thì sẽ dễ nặn hơn rất nhiều á, nặn cái ra liền à. Sau khi xông hơi xông thì các bạn lựa 1 chỗ nào đó có ánh sáng thật tốt để nặn mụn. Đối với mấy bé mụn ẩn thì thường sẽ rất khó thấy đc đầu mụn vậy nên việc nặn mụn cũng khó khăn hơn. Do đó mng nên dùng cái phần nhọn nhọn ở dưới của cây nặn mụn á, dò dò lên nốt mụn nếu thấy vị trí nào chọc vào đc thì hãy chọc, sau đó dùng đầu còn lại ấn lên nốt mụn 1 xíu là ra ngay. Mng đừng sợ đau khi nghe mình nói dùng cây kim chọc vào nha, trc đây mình cũng như vậy nhưng khi mình làm thử thì hoàn toàn k có cảm giác gì luôn, k đau. Các bạn cứ nặn như thế cho đến khi thấy ổn r thì dừng. Nhưng mình cảnh báo trc là nặn mụn nó dễ nghiện lắm luôn đó, có 1 khoảng tgian mình nghiện quá nên cứ vài ngày là đè ra nặn 1 lần, kết quả là cái mặt thâm sml luôn, sau đó trị thâm rất mất tgian, vậy nên 1 tuần chỉ nặn 1 lần thôi nha. Công cuộc sau khi nặn mụn xong cũng gian nan k kém. Sau khi nặn mụn xong thì cái mặt mng sẽ sưng như bị muỗi cắn v đó, nhưng tới sáng là hết thôi. Nặn mụn xong thì hãy lau mặt bằng toner sau đó đắp mask để vết thương nhanh lành và k để lại thâm. Mình khuyên mng sử dụng các loại mask giấy có thành phần tràm trà hoặc mật ong ý, làm dịu da và kháng khuẩn cực tốt. Còn k thì sử dụng 1 loại mask thiên nhiên nhà làm như đây: các bạn giã nhuyễn tỏi, sau đó chắt phần nước cốt trộn với mặt ong. Mình thề là đắp cái hỗn hợp da mấy bạn sẽ rất ít để lại sẹo cũng như vết thâm , tuy là lúc đầu đắp có hơi rát rát 1 chút nhưng sau đó sẽ quen. Hỗn hợp còn dư thì mng để tủ lạnh và xài dần dần vẫn rất ok. Cuối cùng là mọi người sạch mặt với nước và bôi kem dưỡng ẩm sau đó đi ngủ. Da mình vừa mới nặng mụn xong nên rất mong manh dễ vỡ, mng k nên xài serum hay gì thêm nữa nha, còn các ngày khác vẫn skincre bthuong thôi. À, mình cũng khuyên mng nên nặn mụn vào mấy ngày t6, t7 ấy. vì sáng hôm sau nếu có đi học hay đi làm chắc k ai muốn bị thấy cái mặt đầy thâm đâu ha . Còn về phần trị thâm sau này thì mng có kham khảo các loại thuốc trên mạng, riêng mình thì thấy cái hỗn hợp tỏi mật ong trị thâm rất tốt nên dùng nó để trị thâm luôn.

Và đó chính là cái cách trị mụn ẩn của mình. Mọi ng hãy xem các file để hiểu rõ thêm nha. Rất hi vọng mọi người có thể áp dụng thành công và có 1 khuôn mặt xinh đẹp láng mịn nhaaaaa

THANKS FOR READING <3333

Các file đính kèm: